วันที่ 26 สิงหาคม 2566 ณ โรงแรมสมายส์ล้านนาเชียงใหม่ สมาคมส่งเสริมวัฒนธรรมล้านนาไทย จัดประกวดซอพื้นบ้านล้านนาไทย ซึ่งใกล้หายไปให้กลับมาสู่สังคมคนเมืองมากขึ้น
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_ภาพทำข่าว-สมายล้านนา_๒๓๐๘๒๘_3-1024x683.jpg)
สมาคมส่งเสริมวัฒนธรรมล้านนาไทย ก่อตั้งมาครบรอบ 76 ปี นางกุสุมาล พงษ์สิทธิถาวร ในฐานะนายกสมาคมฯ ได้มองเห็นว่า อาคารของสมาคมทรุดโทรม ต้องได้รับการปรับปรุงแก้ไข เพื่อให้อาคารของสมาคมฯกลับมาใช้ดำเนินการงานได้เป็นเวลายาวนานต่อไป จึงจัดกิจกรรมเพื่อจัดหารรายได้มาเป็นทุนในการซ่อมแซมอาคาร แต่ก็เป็นกิจกรรมที่ส่งเสริมต่อยอดให้กับสังคม เช่น การจัดประกวด “ซอพื้นบ้านล้านนาไทย” ซึ่งใกล้หายไปให้กลับมาสู่สังคมคนเมืองมากขึ้น และเพื่อบอกกล่าวให้สังคมได้รับรู้ โดยยังมีนายกปี่ ซอเชียงใหม่ แถลงระเบียบกติกาการแข่งขัน และเปิดโอกาสสื่อมวลชนซักถาม แล้วนายกสมาคมฯ กล่าวปิดงาน
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/08/01-1024x576.jpg)
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/08/02-1024x576.jpg)