มูลนิธิเพื่อลมหายใจเชียงใหม่ ขอเชิญชวนผู้รักในสุขภาพทั้งหลาย ร่วมวิ่งเพื่อลมหายใจเชียงใหม่ “Chiang Mai Beat the Haze Charity Run ปี 2” ในวันที่ 25 มิถุนายน 2566 ซึ่งในปีนี้จะจัดขึ้นในรูปแบบ “เทรล” เส้นทางพื้นที่ตำบลบ้านปง อำเภอหางดง จังหวัดเชียงใหม่ ตลอดเส้นทางวิ่งผ่านเส้นทางธรรมชาติและแนวกันไฟชุมชน หนึ่งในพื้นที่ยุทธศาสตร์แก้ไขปัญหาไฟป่า ฝุ่นควัน จังหวัดเชียงใหม่
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6034.jpg)
ขอเชิญชวนผู้รักในสุขภาพทั้งหลาย ร่วมวิ่งเพื่อลมหายใจเชียงใหม่ “Chiang Mai Beat the Haze Charity Run ปี 2” ในวันที่ 25 มิถุนายน 2566 ณ ตำบลบ้านปง อำเภอหางดง จังหวัดเชียงใหม่ ตั้งแต่เวลา 05.00-12.00 น.โดยกิจกรรมครั้งนี้จัดขึ้นเพื่อวัตถุประสงค์ เพื่อสร้างความตระหนักรู้ให้กับชุมชนในพื้นที่และผู้เข้าร่วมกิจกรรม องค์กรและหน่วยงานภายนอกได้มีโอกาสสัมผัสชุมชนใกล้ป่า เข้าใจบริบทพื้นที่ รับทราบการบริหารจัดการเชื้อเพลิงและไฟของชุมชน และผลกระทบจากปัญหามลพิษทางอากาศ เป็นการระดมทุนสำหรับการดำเนินการของมูลนิธิเพื่อลมหายใจเชียงใหม่ และสนับสนุนชุมชนในจังหวัดเชียงใหม่ ในการจัดการไฟป่าและฝุ่นควัน และเพื่อสร้างความเข้าใจ ความสัมพันธ์ และความร่วมมือระหว่างนักวิ่ง ชุมชน หน่วยราชการ ธุรกิจเอกชน และภาคีเครือข่ายที่เกี่ยวข้องกับการแก้ไขปัญหาฝุ่นควันทั้งในจังหวัดเชียงใหม่ และทั่วประเทศ
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/DSC04419.jpg)
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/DSC04775.jpg)
สำหรับการวิ่ง Chiang Mai Beat the Haze Charity Run ในครั้งนี้ จัดให้วิ่ง 3 ระยะด้วยกัน ได้แก่ 5 กิโลเมตร 12 กิโลเมตร และ 22 กิโลเมตร ซึ่งทุกระยะของการวิ่งจะผ่านเส้นทางธรรมชาติและแนวกันไฟของชุมชน หนึ่งในพื้นที่ยุทธศาสตร์การแก้ไขปัญหาไฟป่าและหมอกควันของจังหวัดเชียงใหม่ โดย 5 กิโลเมตร ค่าสมัคร 500 บาท 12 กิโลเมตร ค่าสมัคร 700 บาท 22 กิโลเมตร ค่าสมัคร 900 บาท และ VIP 3,000 บาท สามารถสมัครและดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.facebook.com/beatthehaze.run หรือลงทะเบียน https://beatthehaze.run/
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_7650.jpg)
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_7649.jpg)
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/แผนที่-20KM.jpg)
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/การประชุมคณะกรรมการ-สื่อสุขภาวะ_230523_57.jpg)
มูลนิธิเพื่อลมหายใจเชียงใหม่ จัดตั้งขึ้นในปี 2563 (เลขทะเบียนที่ ชม. 658) เพื่อสร้างความร่วมมือกับ ทุกภาคส่วนคือ ภาคประชาชน ภาคธุรกิจ ภาครัฐ องค์กรปกครองท้องถิ่น และชุมชน ให้เกิดการทำงานร่วมกันในการแก้ไขปัญหาฝุ่นควันและมลพิษทางอากาศของจังหวัดเชียงใหม่ในระดับชุมชน เขตป่าเขา พื้นที่เกษตร และพื้นที่เมือง มูลนิธิเพื่อลมหายใจเชียงใหม่จึงมีบทบาทเป็นองค์กรสนับสนุนให้เครือข่ายที่ทำงานขับเคลื่อนแก้ปัญหาฝุ่นควันและมลพิษอากาศเพื่อสร้างสุขภาวะทั้งในจังหวัดเชียงใหม่และภาคเหนือ
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/ระยะวิ่ง5.jpg)
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/ระยะวิ่ง10-3.jpg)
![](https://chiangmaioknews.com/wp-content/uploads/2023/05/ระยะวิ่ง20.jpg)
เนื่องจากปัญหาฝุ่นควันมีองค์ประกอบหลายมิติและซับซ้อน เกี่ยวพันทั้งด้านเศรษฐกิจ สังคม นโยบายการจัดการและการบริหารของภาครัฐ บทบาทและภารกิจ ขององค์กรปกครองท้องถิ่น และการมีส่วนร่วมของชุมชน จึงต้องดำเนินการต่อเนื่องให้เกิดผลทั้งในระยะสั้น ระยะกลาง ระยะยาว มูลนิธิฯ ได้ระดมทุนเพื่อดำเนินการในปีที่หนึ่งด้วยโครงการวิ่งเพื่อลมหายใจเชียงใหม่บนเส้นทางเทรล ในอุทยานสุเทพ-ปุย เมื่อปี 2565 และประสพความสำเร็จได้เป็นอย่างดี